
 

 

Barua ya Shahidi wa Uislamu na Iran; Shahidi Haj Ghasem Soleimani, Kamanda wa Kikosi cha Quds cha 

Kikosi cha Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, kwa binti yake Fatemeh juu ya falsafa ya maisha, jihadi, na 

hamu ya kuuawa akiwa katika vita vya kuwatete wanyonge na watoto wa waliojaa khofu ulimwengu 

mzima. 

Kwa jina la Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwenye kurehemu 

Je! Hii ni safari yangu ya mwisho! Au hatima yangu ni kitu kingine? Ila mimi nimeridhika na chochote kile 

kitakachonikuta katika njia hii. Ninakuandikia barua hii nikiwemo safarini humu, barua ambayo itakuwa ni 

kumbukumbu kwako pale utakapokuwa mpweke. Au labda pia utapata kitu muhimu ndani yake ambacho 

utanufaika nacho.  

Kila wakati ninapoanza safari huhisi kama vile sitakuona tena.  

Mara nyingi njiani, huziwaza nyuso zanu zenye upendo na kuziona mbele ya macho yangu moja baada ya 

nyengine huku macho yangu yakibubujika machozi. Ninakutamanini mno, Mungu akulindeni. 

Ingawa nilikuwa na nafasi ndogo ya kuonyesheni upendo wangu kwenu, na sikuweza kukuonyesheni kina 

cha upendo wangu nilionao juu yenu. Jee uliwahi kumuona mtu kusimama mbele ya kioo na kuyakabili 

macho yake kwa kuyahakikishia upendo wake juu ya macho yake! Ni mara chache jambo kama hilo 

kutokea, ila macho yake ni muhimu mno kwake. Hivyo nyinyi ni macho yangu, ninakupendeni kama 

ninavyoyapenda macho yangu. Hivyo nitamke au nisitamke, ila nyinyi ni vipenzi vyangu. Zaidi ya miaka 

ishirini sasa niko katika hali ya wasiwasi juu yenu, huku nanyi mkilala na ndoto za khofu. Kila nilipofikiri 

kufanya kazi nyengine kuliko hii ili kukutoeni katika hali hii sikuweza. Si kwa sababu labda mimi napenda 

sana kazi za mfumo wa kiserikali, au labda kwa kupenda ajira, na pia si kwa sababu ya kulazimishwa. Ewe 

binti yangu katu jambo hilo halipo, mimi sipo tayari kwa ajili ya ajira au kwa kulazimishwa na mtu fulani 

kukuwekeni katika hali ya khofu, seuze kukulizeni na kukutoweni machozi. 

Niliona kila mtu katika ulimwengu huu amechagua njia yake mwenyewe, mmoja ni mwanafunzi na 

mwingine ni mwalimu, mmoja ni mfanya biashara, na wengine mkulima. Na kuna mamilioni ya njia, au 

tuseme, kuna njia kwa idadi ya mwanadamu walivyo, na kila mtu amechagua njia yake mwenyewe. 

 

Hapo nilijiuliza; Ni njia gani nilipaswa kuchagua. Nilijifikiria na kukagua maswala kadhaa na kujiuliza, 

kwanza, njia hii ni ya muda gani na inaishia wapi? Pia ni kiwango gani cha fursa nilichonacho? Na kimsingi 

malengo hasa ni nini? Ndipo nilipogundua ya kuwa mimi ni wa muda mfupi na kila mtu ni wa muda mfupi. 

Kila mtu hukaa na kuondoka kwa  muda wa siku kadhaa tu. Wengine huishi miaka michache tu, wengine 

ni miaka kumi, pia wapo wachache wanaofikia miaka mia moja. Lakini kila mtu anaondoka na kila mtu ni 

wa kupita njia. 

Niliona kwamba ningelikuwa nafanya biashara. Basi wisho wake ni kumiliki sarafu zenye kung'ara, nyumba 

chache na magari machache. Lakini hazina athari wala tija katika hatima yangu na katika mwelekeo wangu 

huu. Nilidhani nitaishi kwa ajili yako. Niliona kuwa nyinyi ni muhimu  na wa thamani sana kwangu, kiasi 

cha kwamba; ikiwa mna maumivu, maumivu yenu yatafunika mwili mzima. 

Mkikutwa na shida, hujikuta nipo katika moto. Mkiniacha siku moja tu, dhamana ya kuishi kwangu 

itaporomoka. Nilijiuliza vipi ninavyoweza kutatua hofu na wasiwasi huu. Hpo Niliona ya kwamba; ni lazima 

niungane na yule ambaye ataniponya na kulitatua jambo hili muhimu, na yeye si mwingine ni isipokuwa 



 

 

Mwenye Ezi Mungu. Thamani na hazina yenu enyi maua ya uhai wangu haiwezi kuhifadhiwa kupitia utajiri 

na nguvu za kibinadamu. Vinginevyo, basi matajiri na wenye nguvu wangeliweza kujiepushe na kifo, au 

utajiri wao na nguvu zingelizuia magonjwa au kuyaponya magonjwa yao yasiyotibika na kuwaepusha 

kuanguka kitandani. 

 Nimemchagua Mungu na njia yake. Hii ni mara ya kwanza kukiri hukumu hii; Sikutaka kamwe kuwa katika 

jeshi, sijawahi kupenda kutukuzwa. Katu sifadhilishi kuitwa jina lolote lile zuri kuliku la Qasim, ambalo 

hulisikia kutwamkwa na kinywa safi cha Basiji Pasdaran (valantia au mfuasi wa kikosi cha jeshi la kujitolea) 

ambao baadhi yao wameshakufa mashahidi na wengine wapo njiani. 

 Nilitaka tu kuwa kuitwa jina la Qasim bila kiambishi cha aina yeyote ile. Kwa hivyo, nikatoa wasia wa  

kuandikwa juu ya kaburi langu; Askari Qasim peke yake bila ya nyongeza yoyote, Wala sio Qasim 

Soleimani, anayetukuzwa. jambo ambalo litaniengezea mzigo. Ewe kipenzi changu, mimi nilimwomba 

Mwenye Ezi Mungu aijaze upendo kwake mishipa ya yangu na kapilari zangu zote zinazohimili uhai wangu. 

Ewe Mola; jaza pendo wako ndani ya uhai wangu. Sikuchagua njia hii kwa ajili ya kuua, wewe unajua ya 

kuwa, siwezi kustahamili kuona kuku anavyo katwa kichwa. Ikiwa nimeshika silaha, ni kwa ajili ya 

kusimama dhidi ya muuaji, na sio kuua. Ninajiona kama mwanajeshi katika nyumba ya kila Mwislamu aliye 

katika hatari, na ningependa Mungu anipe nguvu ya kuweza kutetea wanyonge wote duniani. 

Sitatoa maisha yangu kwa ajili ya Uislam wangu mpendwa ambao maisha yangu si chochote si lolote, wala 

si kwa Mshia aliyeonewa ambaye hana uwezo kuliko mimi, hapana .. lakini ni kwa mtoto  aliyejaa khofu 

na fazaa, asiye na msaada ambaye hana pa kukombilia. Nitampigania mtoto  aliyeogopa na 

kuking'ang'ania  kifua cha mama yake na kwa yule anayekimbia na kufukuza huku akikukosa makazi, 

ambaye ameacha mstari wa damu nyuma yake.  

Ewe kipenzi changu, mimi ni mmoja wa askari jeshi ambalo wafuasi wake hawalali na wala halipaswi 

kulala, ili wengine waweze kulala kwa amani. Wacha amani yangu itolewe muhanga kwa ajili ya amani 

yao, ili walale kwa amani. Binti yangu mpendwa, unaishi nyumbani kwangu kwa salama na heshima kamili. 

Nifanye nini kwa ajili ya yule msichana mnyonge ambaye hana sauti ya kilio, na yule mtoto anayelia 

ambaye hana chochote ... ambaye hana kitu na amepoteza kila kitu. Kwa hivyo nifanye mimi kuwa nadhiri 

yako na umwachie yeye Allah. Acha niende, nienda tena na tena. Nitawezaje kukaa na kustahamili, hali ya 

kwamba msafara wangu wote umekwenda na mimi nimebaki nyuma.  

Binti yangu we! kwa kweli nimechoka mno. Sijalala kwa kipindi cha miaka thelathini, lakini sitaki kulala 

tena. Ninaweka chumvi machoni mwangu ili kope langu lisithubutu kuungana ili nisije ghafilika na 

kusababisha yule mtoto asiye na makimbilio kukatwa kichwa kwa uzembe wangu. Unatarajia nini kutoka 

kwangu hali ya kwamba; kila nikifikiria huhisi yule msichana mwenye woga na khofu sawa na wewe Narjis 

na Zainab. Na yule mvulana na kijana mdogo aliyelazwa machinjioni akiwa katika hali ya kukatwa kichwa, 

ni wewe  ni Hussein wangu mimi na ni Ridha wangu mimi. Wataraji nini kutoka kwangu? Je niwe ni 

mtazamaji, nibaki bila kujali, na niwe ni mfanya biashara asiyejali?  Hapana, siwezi kuishi hivi. 

Amani na rehema za Allha ziwe juu yenu. 


